Hãy cảnh giác! những cuộc gọi lừa đảo qua điện thoại mượn danh Đại sứ Quán Việt Nam hay Sở Công An Việt Nam

ベトナム大使館やベトナム公安省を名乗る詐欺電話に注意!

2023/12/04 Thứ Hai An Toàn, Thông báo

Hãy cảnh giác, vì dạo gần đây các vụ lừa đảo nhằm vào những Người Việt Nam đang sinh sống tại Nhật Bản ngày càng gia tăng. Có rất nhiều vụ lừa đảo đã xảy ra,qua điện thoại, bọn lừa đảo đã lấy danh là Đại sứ quán Việt Nam và Sở công an Việt Nam, để thu thập các thông tin cá nhân, cũng như yêu cầu tống tiền đang diễn ra rất nhiều.

Đây là những vụ lừa đảo qua điện thoại

  • 「Bạn đã nộp không đầy đủ giấy tờ,vì vậy cần thiết phải nộp lại giấy tờ hồ sơ。」
  • 「Điện thoại cầm tay mà bạn đã ký hợp đồng, hiện đang bị sử dụng phạm pháp.có nhiều trục trặc cho việc xin cấp tư cách lưu trú mới v.v.. 」
  • 「Nếu bạn không thanh toán tiền hòa giải thì bạn sẽ bị bắt giam. 」

Để tránh bị gặp thiệt hại

Hãy tạm cắt cuộc gọi, và nói chuyện với người thân hay báo với cảnh sát.

Cho dù cuộc gọi có mang danh là Đại sứ quán hay sở công an đi chăng nữa, thì cũng bình tĩnh cắt cuộc gọi, sau đó hãy nói chuyện với gia đình, người thân lân cận hay báo với cảnh sát về nội dung cuộc gọi.

Nếu thấy các số gọi đến không quen, thì hãy khéo léo không trả lời.

Hãy xác nhận các số gọi đến.Đừng trả lời các cuộc gọi đến với số điện thoại không quen biết, các số không hiển thị.

Thông tin bằng tiếng Việt(cảnh giác lừa đảo)tại đây

Thông tin bằng tiếng Nhật(cảnh giác lừa đảo)tại đây

Nơi Tư Vấn

Hãy gọi đến Cảnh sát #9110 (Chỉ bằng tiếng Nhật)

Hay hãy đến sở cảnh sát gần nhất.

Những câu hỏi thường gặp về「luật chuyển đổi vô hạn」

2023/12/04 Thứ Hai An Toàn, Thông báo

「無期転換ルール」を知っていますか?

Bạn có biết về luật chuyển đổi vô hạnkhông? (trang MieInfo) tại đây

Q1: Nếu tổng cộng hơn 5 năm, thì Hợp đồng lao động vô kỳ hạn, sẽ tự động được thay đổi phải không?

A1:  Dựa trên luật pháp,tổng hợp đồng lao động của kỳ hạn hợp đồng vượt trên 5 năm và Người lao động đã 「xin đăng ký」thì Hợp đồng lao động vô kỳ hạn sẽ được hợp pháp hóa.Vì vậy, để được chuyển đổi sang hợp đồng lao động vô kỳ hạn, thì bản thân người lao động cần thiết phải 「 đăng ký」

Q2: Chuyển đổi vô kỳ hạn có cần thiết phải đăng ký bằng đơn văn bản không?

A2: Sau khi phát sinh của quyền đăng ký chuyển đổi vô kỳ hạn,trương hợp người lao động đã đăng ký về chuyển đổi vô kỳ hạn với công ty, thì hợp đồng lao động vô kỳ hạn sẽ được thành lập(công ty không có quyền từ chối).Tuy trên luật pháp cho dù việc đăng ký luật này chỉ bằng lời nói thì cũng có hiệu lực pháp lý, nhưng để tránh sự cố về sau, thì người lao động nên đăng ký trình bày bằng văn bản.

Q3: Tôi đã đăng ký, trình bày nguyện vọng về chuyển đổi vô kỳ hạn, nhưng công ty đã trả lời rằng「Công ty chúng tôi không công nhận về chuyển đổi vô kỳ hạn」. Vậy tôi không thể được ứng dụng việc chuyển đổi vô kỳ hạn sao?

A3: Nếu người lao động hợp đồng có thời hạn cố định có tổng thời gian hợp đồng trên 5 năm nộp đơn xin chuyển sang lao động vô kỳ hạn, trước ngày hết hạn của hợp đồng lao động có thời hạn đang ký kết, thì người sử dụng lao động (công ty) sẽ chấp nhận đơn này. thời điểm nộp đơn, hợp đồng lao động vô kỳ hạn đã được xác lập vào ngày kế tiếp, kể từ ngày hết hạn hợp đồng lao động hữu thời hạn tại thời điểm nộp đơn (Điều 18, khoản 1 Luật Hợp đồng lao động). ). Vì vậy, công ty không thể từ chối chuyển đổi vô thời hạn.

Các câu hỏi thường gặp về luật chuyển đổi vô thời hạn (do Bộ Y tế, Lao động và Phúc lợi nghiên cứu: Tiếng Nhật)

Giải đáp thắc mắc

Cục Lao động Mie 059-226-2110 [Chỉ có tiếng Nhật]

Trung tâm hỗ trợ tư vấn nước ngoài Mie (MieCo) 080-3300-8077

[Ngôn ngữ được hỗ trợ] Tiếng Anh, Tiếng Bồ Đào Nha, Tiếng Tây Ban Nha, Tiếng Philipin, Tiếng Trung, Tiếng Hàn, Tiếng Việt, Tiếng Nepal, Tiếng Indonesia, Tiếng Thái, Tiếng Nhật